Setting ng talahanayan: kung ano ang ituturo sa mga bata sa ika-21 siglo. Oras ng klase "setting ng talahanayan"
Pagtatakda ng mesa.
Layunin: Upang pagsamahin ang mga kasanayan sa paghahanda ng mesa para sa mga pagkain, isinasaalang-alang ang aesthetic, praktikal na pangangailangan. Ibuod ang materyal sa paksa ng pag-aayos ng talahanayan.
Pagwawasto ng pinag-ugnay na gawain ng lahat ng mga analyzer batay sa pagkilala at praktikal na pagsasanay.
Linangin ang kalinisan at aesthetic na lasa.
Pag-unlad ng aralin.
1.Pagsasaayos ng sandali.
Layunin: ang mga bata ay may positibong saloobin sa trabaho.
Larong "Hulihin, ihagis - pangalanan ang mga pinggan"
Layunin: upang maisaaktibo ang atensyon ng mga bata, tumuon sa mga pangalan ng mga kagamitan.
Inihagis ni B ang bola sa bata, pinangalanan ang piraso ng mga kagamitan. Ang bata ay nagpapatuloy sa kadena. Ang bola ay dapat bumalik sa bola.
Laro "Alisin ang Hindi Kailangan"
Layunin: upang palakasin ang mga kasanayan ng mga bata sa paghahanap ng karagdagang elemento sa isang pangkat ng mga bagay.
Salamin, tasa, tabo, kutsara
Plato, platito, mangkok ng salad, tabo
Palayok, kawali, sandok, takure
Kutsara, tinidor, kutsilyo, spatula
Anong mga paksa ang pinag-uusapan natin ngayon? Paano sila tawagan sa isang salita?
2. Pag-update ng mga pangunahing kaalaman.
Ang mga kagamitan ay mga gamit sa bahay na inilaan para sa pagkain, inumin, pagluluto at pag-iimbak ng pagkain.
Laro "May lugar para sa lahat"
Layunin: upang pagsama-samahin ang kakayahang tukuyin ang mga uri ng mga kagamitan at ang kanilang layunin.
Nasa mesa ang mga gamit sa kusina at mga kagamitan sa kusina, mga kubyertos at kagamitan sa kusina: kasirola, kawali, kutsilyo, tinidor, kutsara, malalim at mababaw na plato, spatula, mangkok ng salad, platito, kudkuran, tasa, sandok.
Dapat kang maglagay ng mga talahanayan na may mga sumusunod na inskripsiyon: " Cookware at kubyertos", "Kainan at kubyertos"
Tingnan ang mga larawan"Cookware at kubyertos"
Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman at layunin ng mga pinggan at kagamitan.
Laro "Gumawa ng menu ng araw"
Layunin: upang pagsamahin ang kakayahang iugnay ang pagkain sa oras ng pagkonsumo nito (almusal, tanghalian, hapunan)
Gatas na sopas, tinapay, keso, borscht, mantikilya, kakaw, patatas na may mga cutlet, itim na tsaa, lugaw ng trigo, pritong isda, vinaigrette salad (mga bata ang bumubuo sa menu para sa araw).
Kailan ang pinakamahusay na oras upang kainin ang mga pagkaing ito?
Iulat ang paksa ng aralin.
Ngayon bigyang-pansin ang mga diagram na ito.
Ano ang ipinaaalala nila sa iyo? Ano ito? Mga scheme ng pagtatakda ng talahanayan.
Ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga pinggan, kung paano ayusin ang mga ito nang tama sa mesa, iyon ay, pagtatakda ng mesa.
3. Pangunahing bahagi.
Ano ang table setting? (mga sagot ng mga bata)
Gawain sa bokabularyo: Serving – paghahanda at pagdekorasyon ng mesa para sa pagkain.
Ilagay ang lahat ng kinakailangang bagay dito - mga pinggan, kubyertos, napkin.
Ano ang kailangan upang itakda ang talahanayan?
Crossword
Pahalang :
1.Kasalukuyan itong nangyayari iba't ibang hugis at mga kulay. Nakalagay ito sa mesa. Ito ay gawa sa porselana, salamin, metal at iba pang materyales. (Mga pinggan)
3. Walang alinlangan na palamutihan nila ang anumang mesa, ngunit sa panimula ay mahalaga na hindi sila makagambala sa komunikasyon ng mga bisita. Nakatayo sila sa gitna ng mesa. Nangangailangan ng tubig. (Bulaklak)
4. Paano mo matatawag ang kutsilyo, tinidor at kutsara sa isang salita? (Aparato)
5. Kapag nag-aayos ng mesa, inilalagay ito sa plato o sa kanan nito. Ang mga papel ay inilalagay sa isang espesyal na baso. (Napkins)
Patayo:
2. Ito ang batayan ng buong komposisyon ng talahanayan. Kumalat sa mesa. Ang mga kutsara, napkin, bulaklak ay dapat na kasuwato nito. Klasikong materyal para sa kanya - linen, cotton fabrics. (tablecloth)
Kaya, upang itakda ang mesa kailangan namin: isang tablecloth, napkin, kubyertos, pinggan at bulaklak.
Pagkakasunod-sunod ng setting ng talahanayan.
Layunin: upang matukoy ang kaalaman tungkol sa pagkakasunud-sunod ng pagtatakda ng talahanayan.
Sa anong pagkakasunud-sunod namin itinatakda ang mesa? Kailangan mong ilagay ang mga numero sa tamang pagkakasunod-sunod.
Takpan ang mesa ng tablecloth
Nag-aayos ng mga plato
Naglalatag ng mga napkin
Maglatag ng mga kubyertos
Ayusin ang mga kagamitan na may mga pampalasa, isang plorera na may mga bulaklak
Nilagay nila babasagin
Una, takpan ang mesa ng isang mantel
Nag-aayos ng mga plato
Maglatag ng mga kubyertos
Maglagay ng mga babasagin
Naglalatag ng mga napkin
Ayusin ang mga kagamitan na may mga pampalasa, isang plorera na may mga bulaklak
4. Paglalahat.
Praktikal na trabaho. (Sa pamamagitan ng mga pangkat) Paggawa gamit ang mga puzzle.
V – l: Iminumungkahi ko na ang mga hilera 1 at 2 ay hatiin sa mga subgroup, pumunta sa talahanayan at mangolekta ng mga puzzle.
(Ang mga nagresultang larawan: Pag-aayos ng mesa para sa tsaa, para sa tanghalian. Itinakda ng Pangkat 1 ang mesa para sa tsaa, ika-2, para sa hapunan.
Ang mga mag-aaral ay nagsasagawa ng praktikal na gawain na "Pagtatakda ng talahanayan".
Self-test punch card
Layunin: upang subukan at ibuod ang kaalaman ng mga bata sa paksa ng table setting.
Binibigkas ng bata ang isang tula.
Alam mo ba kung anong uri ng mga pagkaing mayroon?
At gaano ba tayo kahirap kapag wala siya?
Subukang kumain ng walang plato o kutsara
Hindi mo maaaring pakainin ang isang pusa nang walang mangkok.
Kape, tsarera, tasa, baso
Naaalala natin sila sa madaling araw.
Mga kaldero, mangkok ng salad, tinidor, kutsilyo
Palaging ayusin ang lahat ng iyong mga pinggan!
Kailangan mo ring malaman kung paano magtakda ng talahanayan,
Upang magkaroon ng isang kaaya-aya at masarap na pagkain!
Mga patakaran ng pag-uugali sa talahanayan: video na "Paano kumain ang mga unggoy"
Umupo ng tuwid sa mesa
Huwag ilagay ang iyong mga siko sa mesa
Huwag magsalita nang puno ang bibig
Nguyain ang iyong pagkain nang dahan-dahan
Sabihin salamat sa treat
5. Buod : magbigay ng makatwirang pagtatasa ng gawain ng mga bata.
Inna Maslennikova
Abstract ng GCD "Setting ng Talahanayan"
Target. Pagbuo ng kaalaman ng mga bata tungkol sa pagsasaayos ng mesa.
Mga gawain:
Larangan ng edukasyon "Pag-unlad ng lipunan at komunikasyon"
(kultural - kasanayan sa kalinisan):
Ituro ang paghahanda mesa sa pagkain, isinasaalang-alang ang sanitary, hygienic, aesthetic, at praktikal na mga kinakailangan;
Pagbutihin ang iyong kakayahang gamitin ito nang tama kubyertos(tinidor, kutsilyo) ;
Larangan ng edukasyon "Pag-unlad ng pagsasalita"
Pag-unlad ng mga kasanayan sa pagsasalita ng diyalogo sa pamamagitan ng pag-generalize ng kaalaman sa kultura ng pag-uugali para sa mesa.
Kagamitan: mga bagay pagsasaayos ng mesa(tablecloth, lalagyan ng napkin, napkin, kahon ng tinapay, mga plato, tabo, kutsara, tinidor, kutsilyo, presentasyon.
Gawaing bokabularyo: nagsisilbi, tuntunin ng magandang asal, pinggan, lalagyan ng napkin, kahon ng tinapay.
Tagapagturo: Guys, makinig sa tula, tingnan ang mga bagay na nasa aking mesa at subukang hulaan kung ano ang pag-uusapan natin ngayon.
Kung walang mga pinggan, kami ay nagkaroon ng napakasamang oras.
Agad kaming napalingon sa mga tao mga ganid:
Kinukuha nila ang karne gamit ang kanilang mga kamay, ngumunguya ito ng kanilang mga ngipin,
Umiinom sila ng tubig sa ilog o maruming sapa.
Mga bata: Pag-uusapan natin ang tungkol sa mga pinggan, kung paano kumain ng tama.
Tagapagturo. Tama, ngayon ay tatalakayin natin ang mga isyu ng pag-uugali, ibig sabihin, etiquette para sa mesa, at matututunan din natin ang tama pagsasaayos ng mesa. Ang etiquette ay isang salitang Pranses; may mga palace etiquette, diplomatic etiquette at etiquette sa mesa . Ang mga tuntunin ng pag-uugali sa panahon ng pagkain, tulad ng lahat ng iba pa, ay hindi binubuo sa iyong ulo. Ang bawat tuntunin ay may sariling kahulugan. Ang ilang mga tuntunin ay batay sa paggalang sa kapwa mesa, iginagalang ng iba ang mga may-ari. Marahil, noong unang panahon, ang lahat ay mas simple at mas maginhawa - ang mga tao ay kumuha ng mga piraso ng tupa mula sa isang malaking karaniwang kaldero at pinunit ang karne mula sa mga buto gamit ang kanilang mga ngipin. Ang mga buto at mga scrap ay nakalagay sa malapit. Ngunit sa loob ng ilang dosenang siglo na naghihiwalay sa atin sa primitive na tao, may nagbago. Ang mga tao ay lumayo sa gayong mga kaugalian. Sabihin mo sa akin kung paano naiiba ang pagkain ngayon sa sinaunang panahon?
Mga bata. Ngayon ang mga tao ay kumakain mula sa mga pinggan gamit mga canteen kubyertos at napkin.
Tagapagturo. Siyempre, matagal ka nang nakagamit ng isang tinidor at isang napkin at hindi mukhang mga ganid, ngunit, gayunpaman, madalas ka pa ring makinig sa mga komento. Mangyaring tandaan kung ano ang karaniwang ipinaaalala ko sa iyo mesa.
Mga bata. Alisin ang iyong mga siko mesa. Kunin ang tamang tinidor. Kumain ng mabuti. Huwag mag-slurp. Kailangan mong kumain ng sopas para hindi ka marinig ng iba, atbp.
Tagapagturo: Pangunahing layunin pagsasaayos ng mesa- ay upang lumikha ng kaayusan sa mesa, ibigay sa lahat ang mga kinakailangang bagay.
Tagapagturo: Ano ito ihanda na ang lamesa?
Mga bata. Ihanda na ang lamesa ibig sabihin ay ihanda ito para sa pagkain.
Tagapagturo: Ano ang unang dapat gawin?
Mga bata: Una kailangan mong maghugas ng iyong mga kamay, pagkatapos ay isuot ang duty uniform (kumuha at apron) .
Tagapagturo: May lumabas na mga panuntunan na nagsasabi sa iyo kung paano maayos na ilatag at ilagay ang mga pinggan mesa na tinawag na « pagsasaayos ng mesa» .
1 bata - Maglatag ng tablecloth at maglagay ng mga napkin sa ibabaw nito para sa bawat bata nang sa gayon nanatiling malinis ang mesa(Ang mga bata ay nagsasagawa ng mga aksyon kung kinakailangan) .
2nd child - Nagpustahan kami mesa lalagyan ng napkin na may mga napkin para sa bibig at kamay.
Bata 3 – Maglagay ng bread saucer o bread box sa isang napkin sa gitna.
4 na bata - Ilagay ang maliliit sa paligid ng platito o kahon ng tinapay mga platito: ang mga hawakan ng mga tasa ay tumingin sa kanan, mayroong mga kutsarita para sa compote, kung mayroong mga pinatuyong prutas sa compote, lagyan ng isang kutsarita ang platito upang kainin ang mga ito.
Tagapagturo: Guys, para matupad susunod na tuntunin, hulaan mo bugtong:
Ito ay kinakailangan para sa atin
Pagkatapos ng lahat, kumakain kami ng pagkain mula dito.
Malalim at mababaw -
Ang pangalan ng babae ay…. (may plato) .
Tama, ngayon ay maglalagay kami ng isang plato sa isang napkin para sa una (sopas, borscht, sopas ng repolyo, sopas ng isda) .
Tagapagturo: Guys, para matupad ang susunod na panuntunan, kailangan mong hulaan bugtong:
Umupo sa Naghuhukay ako ng mesa
Isang maliit na spatula.
Sinawsaw ko ang gamit
Sa borscht, matamis na jam.
Na ang spatula ay tatakan,
Diretso ko sa bibig mo:
Sinigang, cake, sabaw, okroshka...
Alam ng lahat kung ano ito... (kutsara) .
Tagapagturo: Saang bahagi ng plato dapat nating ilagay ang kutsara? (sa kanang bahagi ng plato) .
Tagapagturo: Higit pa misteryo:
Siya ay may bakal na ngipin
Mahaba at matalas
Gamitin ito sa pagpulot ng mga piraso,
Ito ay napaka-simple para sa amin! (tinidor) .
Tagapagturo: Saang bahagi ng plato dapat nating ilagay ang tinidor? (sa kaliwang bahagi, nakataas ang ngipin) .
Tagapagturo: Hulaan nyo ang susunod guys bugtong:
Ito ay gawa sa bakal at ito ay mahusay
Pinuputol ang mga gulay at karne.
Huwag lang hawakan ang talim.
Well, siyempre ito ay... (kutsilyo) .
Tagapagturo: Gusto kong malaman kung saan ilalagay ang kutsilyo? (ilagay ang kutsilyo sa kanan, na ang talim ay nakaharap sa plato, sa harap ng kutsara). Para saan ang tinidor at kutsilyo?
Mga bata: Isang tinidor at kutsilyo ang kailangan kapag tayo ay kumakain ng mga pagkain at pinggan na ang mga piraso ay mahirap paghiwalayin gamit lamang ang isang tinidor. Pagkatapos ay hawak namin ang produkto gamit ang isang tinidor at pinutol ang isang maliit na piraso gamit ang isang kutsilyo.
Educator - Kaya tinakpan namin ang mesa. Guys, paano mo masusuri kung lahat ay mayroon nito? kubyertos?
Mga bata: kailangan mong huminto malapit sa bawat plato at tingnan kung may kakayahang magamit mga canteen mga device at kung paano matatagpuan ang mga ito. Ano ang dapat nating hilingin para sa mga nakaupo sa likod mesa? Tama, hiling namin sa kanila "Bon appetit".
Tagapagturo. Magaling! Nagtrabaho ka nang maayos ngayon at natuto kang mabuti ihanda na ang lamesa. Paalalahanan kita "Mga tuntunin ng pag-uugali para sa mesa»
Huwag umupo sa tabi-tabi.
Huwag i-cross ang iyong mga paa.
Huwag kaladkarin ang iyong mga paa, huwag magsalita.
Huwag kang lumingon, huwag mong itulak ang iyong kaibigan.
Kumain ng mabuti, huwag tumapon sa tablecloth.
Kagatin ang tinapay sa ibabaw ng iyong plato.
Huwag kumagat ng malalaking piraso ng tinapay nang sabay-sabay. Kumain ng tahimik. Huwag mag-slurp.
Hawakan ng tama ang iyong tinidor, kutsara at kutsilyo.
Kapag umiinom ka, dapat mong itaas ang tasa patungo sa iyong bibig, at huwag yumuko sa tasa kapag ito ay nakatayo mesa.
Pagkatapos kumain, ilagay ang iyong kutsara at tinidor sa iyong plato.
Lumabas mula sa likuran mesa, alisin ang upuan at magpasalamat.
Pagkatapos kumain, banlawan ang iyong bibig.
Tagapagturo: Guys, ano ang dapat mong gawin pagkatapos ng almusal, tanghalian, hapunan? kubyertos.
Mga bata: Ngayon ay kailangan mong alisin mula sa mesa. Didactic isang laro: "Alisin mo na mesa» (Ang lahat ng mga aksyon ay ginagawa sa reverse order) .
Bottom line: Tagapagturo: Ano ang natutunan natin ngayon? Paano ito gagawin ng tama ihanda na ang lamesa? Saan ito magsisimula? pagsasaayos ng mesa? (i-fasten ang mga hakbang nagsisilbi.) Alin "Mga tuntunin ng pag-uugali para sa mesa» dapat kang gumanap?
Mga publikasyon sa paksa:
Noong Setyembre, nagsagawa ang aming grupo ng isang mini-proyekto tungkol sa tinapay na “Mula sa tainga hanggang mesa.” Ang proyekto ay tumagal ng isang linggo, ngunit sinubukan naming sabihin at ipakita.
Matapos obserbahan ang proseso ng paggawa ng isang may sapat na gulang. Pagsasagawa ng mga klase sa edukasyon sa paggawa sa anyo ng isang laro sa tulong kung saan ang karamihan ay nilikha.
Ang kahanga-hangang oras ng pre-holiday ay darating - ang oras ng paghahanda para sa Pasko ng Pagkabuhay. Ang bawat maybahay, siyempre, ay may sariling mga lihim sa pagluluto. Hayaan mo ako.
Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagpapaunlad ng mga kasanayan sa kultura at kalinisan at tuntunin ng magandang asal sa senior group na "Table Setting" Target. Pagbuo ng kaalaman ng mga bata tungkol sa pag-aayos ng mesa. Mga Layunin: Larangan ng edukasyon "Pag-unlad ng lipunan at komunikasyon" (kultural.
Buod ng round table para sa mga magulang. Ang tema ay "Sa threshold ng paaralan." (Isinasagawa ng speech therapist at educational psychologist). Ang layunin ay ihanda ang mga magulang para sa maayos na paglipat mga bata mula sa playroom.
Buod ng aralin para sa gitnang pangkat “Saan nanggaling ang gatas? Ang buong landas ng gatas mula sa baka hanggang sa mesa" Guro Gareeva Laysan Sulaymanovna MKDOU "Kindergarten Blg. 59" Mga tala ng aralin sa gitnang pangkat“Saan galing ang gatas? "Ang buong kalsada ng gatas.
Konsultasyon para sa mga junior na guro "Pagtatakda ng talahanayan" (mula sa karanasan sa trabaho) Moseyko Tatyana Pavlovna Mukhina Tatyana Ivanovna Bawat minuto ng buhay ng isang bata na ginugol sa kindergarten, ay dapat na pang-edukasyon at pagsasanay.
Balangkas ng round table "Pagbasa tungkol sa digmaan" sa pangkat ng paghahanda MBDOU DS No. 85 "Carnation" Mga Layunin: - upang maging pamilyar sa mga bata at magulang sa mga gawa ng mga makata at manunulat tungkol sa mga anak ng digmaan; - buhayin ang mga visual.
Buod ng aralin sa SBO para sa mga mag-aaral ng VIII type correctional school "Tableware. Setting ng mesa" Paksa: Hapunan. Pagtatakda ng mesa. Mga Layunin: palawakin ang pag-unawa sa mga uri at layunin ng mga kagamitan; ibigay ang mga konsepto ng "tableware", "serving".
Buod ng aralin "Ang buong landas ng gatas mula sa baka hanggang sa mesa" (gitnang pangkat) Layunin: Upang lumikha ng pagnanais na ubusin ang gatas at mga produkto ng pagawaan ng gatas Layunin: 1. Itatag ang mga yugto sa pagkakasunud-sunod ng hitsura ng gatas. 2. Ipakilala.
Library ng larawan:
Petsa ng: __________________
Paksa. Pagtatakda ng mesa. Mga panuntunan ng pag-uugali sa talahanayan.
Layunin: upang mapabuti ang mga kasanayan sa paghahanda ng mesa para sa mga pagkain, isinasaalang-alang ang sanitary, hygienic, aesthetic, at praktikal na mga kinakailangan. Ibuod ang materyal sa mga kaugalian sa mesa. Ilabas mo pangkalahatang kultura.
Mga nakaplanong resulta. Personal: matututo silang magtakda ng talahanayan, matutunan ang mga patakaran ng pag-uugali sa mesa.
Metasubject:regulasyon: tukuyin at balangkasin ang layunin ng gawain sa aralin sa tulong ng guro;pang-edukasyon: makakuha ng bagong kaalaman: maghanap ng mga sagot sa mga tanong gamit ang iyong karanasan sa buhay at impormasyong natanggap sa panahon ng aralin;komunikatibo : ang kakayahang ihatid ang posisyon ng isang tao sa iba: upang bumalangkas ng mga iniisip sa bibig na pagsasalita.
Kagamitan: pagtatanghal, mga karatula na may mga slogan, tula.
Pag-unlad ng aralin.
1. Pansamahang sandali.
Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog, visual contact "mata sa mata", tactile contact - magkahawak sila ng kamay, batiin ang isa't isa, tinatawag ang isa't isa sa pangalan.
Pagsalubong natin ng madaling araw,
Sinasabi namin sa kanya... (Children in chorus) HELLO!
Sa isang ngiti ang araw ay nagbibigay liwanag,
Ipinapadala sa amin ang iyong... (Mga bata sa koro) HELLO!
Pag nagkita tayo after many years
Sigaw mo sa mga kaibigan mo... (Children in chorus) HELLO!
At ngingiti sila pabalik sa iyo
Mula sa isang magiliw na salita... (Mga bata sa koro) HELLO!
At tandaan ang payo na ito:
Ibigay sa lahat ng iyong mga kaibigan... (Children in chorus) HELLO!
2.Pagganyak at pagtatakda ng layunin.
Ang epigraph sa ating aralin ay ang salawikain na "Kung marunong kang mag-imbita ng mga tao, marunong kang tumanggap sa kanila." Subukan mong ipaliwanag kung paano mo naiintindihan ang kahulugan nito. Ano ang pag-uusapan natin ngayon? (Ang paksang "Nagbubukas"Mga panuntunan ng pag-uugali sa mesa" .) Ano ang alam natin at ano pa ang gusto nating malaman tungkol sa paksang ito? Ngayon ay tutukuyin natin para sa ating sarili kung paano kumilos sa mesa habang kumakain, bumuo ng mga patakaran ng pag-uugali sa mesa, at matutunan kung paano ito ihain.
3.Pagtuklas ng bagong kaalaman.
Pagbasa ng tula na "Ano ang kagandahang-asal?"
Ano ito tuntunin ng magandang asal ?
May mga taong nakakaalam, ang iba ay hindi.
Ito ang mga RULES
UGALI kapag
Lahat tayo ay masama ang ugali
Nakakalimutan natin ng tuluyan.
Natutunan mo ang ETIQUETTE,
AT masamang ugali Hindi!
Sumulat ng mabait na ETIQUETTE
Para sa mga bata sa kanilang programa:
Kung walang mga espesyal,
Tulungan ang iyong ina sa paligid ng bahay:
Itakda ang mesa sa kanya
At ayusin ang mga pinggan
At huwag umangal, huwag umangal:
– Ayoko at hindi ko...
Hayaan ang iyong ulo kalimutan
Lahat ng tamad na salita.
Alam ng lahat ito mula pagkabata:
"Kapag kumakain ako, ako ay bingi at pipi."
At least isang word na ETIQUETTE
Payagan akong sabihin, o hindi?
Kapag ngumunguya ka, panatilihing nakasara ang iyong bibig.
Lunok - pagkatapos ay sabihin sa akin.
Upang maputol ang isang bagay, isang kutsilyo
Kunin mo ito sa iyong kanang kamay,
isaksak kaliwang kamay,
Kung sino man ang natutong kumain sa bahay,
Walang sakit kapag bumisita.
Ang mga patakarang ito ay hindi kumplikado.
Madali silang maalala.
At para sa inyo ngayon, guys,
Ibubunyag natin ang kanilang sikreto.
Hayaan ang mga babae at lalaki
Laging magiging magalang
Matuto kang maging mabait
Pagmamasid sa ETIQUETTE!
Bakit tayo dapat kumilos nang maayos sa hapag habang kumakain?
1) Upang hindi makapinsala sa iyong kalusugan.)
Gusto mo bang magmukhang nakakatawa, katawa-tawa?
Kaya bakit pa kailangan mong kumilos nang tama habang kumakain?
(May nakalagay na karatula sa pisara:2) Para hindi magmukhang nakakatawa.)
4) Upang hindi masira o masira ang mga pinggan.
5) Upang maiwasang makaistorbo sa iba habang kumakain.
6) Pagtitipid ng pagkain.
Konklusyon: Ngayon naiintindihan mo na ito ay mahalaga at kinakailangan upang sundin ang mga alituntunin ng pag-uugali sa mesa habang kumakain.
4. Pangunahing pagpapatatag.
Larong "Gawin at Hindi Dapat" Pangalanan ang mga tuntunin ng pag-uugali sa talahanayan, na nagsisimula sa mga salitang "POSIBLE" at "CANOT".
Halimbawa: hindi mo maaaring dilaan ang iyong mga daliri; Hindi mo maihampas ang kutsara nang malakas sa plato; hindi ka maiyak...
Minuto ng pisikal na edukasyon.
5. Ipagpatuloy ang pag-aaral ng bagong materyal.
(Ang pag-uusap ay sinamahan ng pagtingin sa pagtatanghal).
Ngayon ay maaari ka nang magsimulapagsasaayos ng mesa . Sinabi iyon ng mahusay na siyentipikong Ruso na si I.P"Ang normal na pagkain ay kumakain nang may gana, kumakain nang may kasiyahan" . Ito ay nakakamit sa pamamagitan ng masarap at sari-saring pagkain, isang kapaligiran na lumilikha magandang kalooban at magandapagsasaayos ng mesa .
-Ano itopagsasaayos ng mesa ?
Ihanda na ang lamesa ibig sabihin ay ihanda ito para sa pagkain. pangunahing layuninpagsasaayos ng mesa - lumikha tiyak na pagkakasunud-sunod samesa , ibigay sa lahat ang mga kinakailangang bagay. Umorderpagsasaayos ng mesa - hindi ang kapritso nitong maybahay. Ito ay binuo sa paglipas ng mga taon, na idinidikta ng mga kinakailangan sa kalinisan at ang pangangailangan na ibigay sa mga nakaupo sa mesa ang pinakadakilang kaginhawahan.
-Ano ang kailangan upang masakopmesa ng almusal , hapunan?
Laro "Hulaan ang bagay."
1. Sa panahon ngayon ang pagkain ay may iba't ibang hugis at kulay. Upang maisumite ito samesa , mayroong ilang mga bagay na karaniwang ginagamit. Lahat ng mga ito ay gawa sa porselana, salamin, metal at iba pang materyales.(Mga pinggan.)
Makasaysayang sanggunian . Ang unang pabrika sa Russia para sa produksyon ng tableware ay itinayo ng mangangalakal na si A. Grebenshchikov noong 1724 sa Moscow sa Alekseevskaya Sloboda. Ang earthenware ay ginawa doon puti, natatakpan ng enamel.
2. Walang alinlangan na palamutihan nila ang anumanmesa , ngunit mahalagang hindi sila makagambala sa komunikasyon ng mga bisita.(Bulaklak.)
3. Paano mo matatawag ang kutsilyo, tinidor at kutsara sa isang salita?(Device.)
Makasaysayang sanggunian.
Noong ika-17 siglo ang modernong hitsura ay nagsimulang magkaroon ng hugiskubyertos (kutsilyo, tinidor, kutsara) . Ang tinidor ay naging laganap at nakuha ang hugis na mayroon ito hanggang ngayon - na may tatlo o apat na bahagyang baluktot na ngipin. Ang kutsara ay nagsimulang gawing patag, at ang kutsilyo ay nakatanggap ng isang bilugan na dulo.
4. Panakipmesa , inilalagay ito sa meryenda o sa kanan nito.
Ang mga papel ay inilalagay sa isang espesyal na baso,(mga napkin)
Makasaysayang sanggunian(ibinigay ang sahig sa mga batang archivist) . Ang isang napkin ay kinakailanganpagsasaayos ng mesa . Dapat sabihin na sa Sinaunang Greece mga 3,500 taon na ang nakalilipas, nakaugalian para sa isang alipin o alipin na punasan ng dahon ang labi ng kanyang amo habang kumakain. puno ng igos. Maaari itong isaalang-alang na sa unang pagkakataon ay nagsimula silang gumamit Sinaunang Roma mga 2000 taon na ang nakalilipas. Sa mga sikat na bahay ito ay natahi mula sa lino at pinalamutian ng pagbuburda sa anyo ng mga monograms ng mga inisyal ng may-ari ng bahay. Madalas dinadala ng mga bisita ang magagandang napkin na ito. Sa mayayamang pamilya, pinapalitan ang mga napkin para sa mga bisita pagkatapos ng bawat ulam. Pinalamutian sila ng masining na pagbuburda na gawa sa mga sinulid na pilak at ginto.
5. Siya ang batayan ng buong komposisyonmesa . Ang mga kutsara, napkin, bulaklak ay dapat na kasuwato nito. Ang klasikong materyal para dito ay linen at cotton fabric.(tablecloth.)
Kaya, upang masakopkailangan natin ng mesa : mantel, napkin, kubyertos, pinggan at bulaklak.
Sinabi namin sa iyo na ang konsepto"aparato" may kasamang kutsilyo, tinidor at kutsara, at anong mga basic at auxiliary utensils ang alam mo?
Mga pangunahing instrumento : meryenda device, devicehapag kainan , kagamitan sa isda, kagamitang panghimagas, kagamitan sa prutas, kutsarang tsaa at kape.
Mga pantulong na kagamitan : butter knife, kutsara para sa paglalatag ng mga salad, spatula para sa caviar, isda, pastry at iba pa.
-Anong mga kagamitan ang kailangan natinpagsasaayos ng mesa ?
Para sapagsasaayos ng mesa Iba't ibang pagkain ang ginagamit para sa ilang servings. Para sa paghahain ng malamig at mainit na pagkain, salad bowl, herring bowl, gravy boat, teapot, coffee pot, cream jug, milk jug, vase, soup plate. (Pie, dessert, snack bar,dining room mababaw at malalim ).
6. Pag-uulit at pagpapatatag.
- Ano ang kasama sa konsepto« pagsasaayos ng mesa » ?
- Ano ang kasama sa konsepto"aparato" ?
- Para saan ang mga devicemga setting ng mesa na inihain para sa hapunan?
- Ano ang ibinibigay ng mga patakaranMabuting asal sa hapag-kainan?
- Paano kumilos nang tamamesa?
Pagguhit ng isang memo "Paano kumilos para sa mesa"
1. Kapag kumain ka, huwag kumagat ng malalaking piraso nang sabay-sabay - ito ay hindi magandang tingnan.
2. Huwag magsalita nang puno ang bibig. Kung tatanungin ka, lunukin muna ang iyong pagkain at pagkatapos ay sagutin.
3. Habang kumakain, huwag humigop ng malakas, huwag hipan ang isang ulam na masyadong mainit, o kumatok sa plato gamit ang isang kutsara. Subukang kumain ng tahimik.
4. Gupitin ang karne sa maliliit na piraso. Kapag kumain ka ng isang piraso, putulin ang susunod. Huwag gupitin ang buong bahagi.kaagad : Magiging magulo ang iyong plato at mabilis na lumamig ang iyong pagkain.
5. Ang pinirito o pinakuluang manok ay dapat kunin mula sa plato na may tinidor, hinihiwa ito sa maliliit na piraso, at kapag ito ay mahirap na, maaari mong kunin ang buto gamit ang iyong mga daliri at ngangain ito.
6. Ang buto ng isda ay maaari ding tanggalin gamit ang isang tinidor o mga daliri. Ngunit huwag dilaan ang iyong mga daliri, ngunit punasan ang mga ito ng isang napkin.
7. Palamuti - gulay, patatas, pasta - ilagay sa tinidor gamit ang bread crust.
8. Huwag kumain ng may kutsara kung ano ang pwede mong kainin gamit ang tinidor.
9. Huwag kumain mula sa isang kutsilyo - ito ay hindi magandang tingnan, at maaari mong saktan ang iyong bibig.
10. Hindi na kailangang maghiwa ng isda, cheesecake, cutlet, piniritong itlog, aspic gamit ang kutsilyo - madali silang masira gamit ang tinidor.
11. Kapag gumagamit ng kutsilyo, itago ito kanang kamay, at ang tinidor ay nasa kaliwa.
12. Huwag idura ang mga buto mula sa compote nang direkta sa ulam. Itaas ang kutsara sa iyong bibig, iluwa ang mga buto dito at ilagay ito sa platito.
13. Kung kailangan mong kumuha ng isang bagay, huwag umabot sa kabilamesa , at magalang na hilingin na ipasa ito.
14. Mula sa karaniwang ulam kunin ang huling piraso nang hindi pinipili. Pagkatapos ng lahat, sa pagkuha ng isang mas mahusay na piraso, nag-iiwan ka ng mas masahol na piraso para sa iyong kapwa, at ito ay hindi magalang.
15. Kapag tapos ka nang kumain, huwag dilaan ang kutsara. Huwag maglagay ng maruming kutsilyo at tinidor sa tablecloth.
16. Kapag umiinom ng tsaa, huwag mag-iwan ng isang kutsarita sa isang tasa o baso - maaaring tumaob ito. Pagkatapos haluin ang asukal, ilagay ang kutsara sa platito.
17. Huwag magbasa habang kumakain - hindi lamang ito magalang sa iba, ngunit nakakapinsala din.
18. Huwag umupo sa gilidmesa o i-cross ang iyong mga binti - ito ay pangit at walang galang.
Larong "Folk Wisdom".
Kolektahin ang mga salawikain at kasabihan tungkol sa pagkain, wastong pag-uugnay sa simula at wakas.
7. Buod ng aralin. Pagninilay.
Matatapos na ang ating aralin. Ngayon ay maaari mong ligtas na mag-imbita ng mga bisita. At matutuwa sila sa iyong mabuting pakikitungo.
Magaling guys, mahusay na trabaho. Ang kailangan lang nating gawin ay ibuod ang aralin.
Ano ang kinuha mo sa ating aralin ngayon? Anong mga nagawa mo sa klase?
Subukang tandaan ang mga kaugalian sa mesa araw-araw.
Buod ng aralin "Setting ng talahanayan"
Target. Pagbuo ng kaalaman tungkol sa pagtatakda ng mesa.
Mga gawain:
Ituro kung paano ihanda ang mesa para sa mga pagkain, na isinasaalang-alang ang sanitary, hygienic, aesthetic, at praktikal na mga kinakailangan.
Pagwawasto at pagpapaunlad ng mga kasanayan sa pagsasalita sa pakikipag-usap sa pamamagitan ng pag-generalize ng kaalaman sa mga kaugalian sa talahanayan.
Pagyamanin ang isang karaniwang kultura. Bumuo ng interes sa kultura ng pagkain.
Mga visual aid : Mga pintura, mga item sa pagtatakda ng mesa.
Mga pamamaraan ng pagtuturo: Kuwento, usapan, praktikal na gawain.
Pag-unlad ng aralin.
Tagapagturo. Kaya nagkita ulit tayo. At labis akong natutuwa na makita ka sa aking klase. Makinig sa tula, tingnan ang mga bagay na nasa aking mesa at subukang hulaan kung ano ang pag-uusapan natin ngayon.
Kung walang mga pinggan, kami ay nagkaroon ng napakasamang oras.
Agad kaming magiging mga ganid mula sa mga tao:
Kinukuha nila ang karne gamit ang kanilang mga kamay, ngumunguya ito ng kanilang mga ngipin,
Umiinom sila ng tubig sa ilog o maruming sapa.
Mga bata. Pag-uusapan natin ang tungkol sa mga pinggan, kung paano kumain ng tama.
Tagapagturo. Tama, ngayon sa klase ay tatalakayin natin ang mga isyu ng pag-uugali, i.e. etiquette sa mesa, at matututo din tayo wastong pagsisilbi mesa.
Maaari bang sabihin sa akin kung ano ang kagandahang-asal? (sagot ng mga bata)
Alalahanin natin ang kasaysayan...(presentasyon sa kasaysayan ng kagandahang-asal)
Ang mga tuntunin ng pag-uugali sa panahon ng pagkain, tulad ng lahat ng iba pa, ay hindi binubuo ng iyong ulo. Ang bawat tuntunin ay may sariling kahulugan. Ang ilang mga patakaran ay batay sa paggalang sa iyong mga kasama sa table, ang iba ay sa paggalang sa iyong mga host.
Marahil, noong unang panahon, ang lahat ay mas simple at mas maginhawa - ang mga tao ay kumuha ng mga piraso ng tupa mula sa isang malaking karaniwang kaldero at pinunit ang karne mula sa mga buto gamit ang kanilang mga ngipin. Nakalatag sa malapit ang mga buto at mga scrap.
Ngunit sa loob ng ilang dosenang siglo na naghihiwalay sa atin sa primitive na tao, may nagbago. Ang mga tao ay lumayo sa gayong mga kaugalian. Ipaliwanag sa akin kung paano naiiba ang paggamit ng pagkain ngayon mula sa sinaunang panahon?
Mga bata. Ngayon ang mga tao ay kumakain mula sa mga pinggan gamit ang mga kubyertos at napkin.
Tagapagturo. Siyempre, matagal ka nang nakagamit ng isang tinidor at isang napkin at hindi mukhang mga ganid, ngunit, gayunpaman, madalas ka pa ring makinig sa mga komento. Mangyaring tandaan kung ano ang karaniwang ipinaaalala ko sa iyo sa mesa.
Mga bata. Alisin ang iyong mga siko sa mesa. Kunin ang tamang tinidor. Kumain ng mabuti. Huwag mag-slurp. Kailangan mong kumain ng sopas para hindi ka marinig ng iba, atbp.
Tagapagturo. Malamang na naisip mo ng higit sa isang beses sa iyong puso na pinipili lang kita. Well, sino ang nagmamalasakit kung paano kumain ang isang tao! Hindi, hindi mahalaga! Mayroong mahigpit na mga tuntunin ng pag-uugali habang kumakain.
Dear Guys! Umupo at makinig sa aking kuwento tungkol sa batang babae na si Masha, kung paano siya bumisita. Mangyaring tandaan para sa iyong sarili kung ano ang hindi nagustuhan ni Masha
Bumisita si Masha. Lumapit siya sa bahay kung saan siya inimbitahan. Mula sa bukas na mga bintana bahay, napakabango! Kumatok ang dalaga sa pinto at nagtanong: “Puwede ba akong pumasok? »
"Pasok ka"! - sagot ng maybahay ng bahay, “Nasa mesa na ang lahat. Maupo ka." Ngunit bago pa makadalawang hakbang si Masha, nahulog siya, nadulas sa pasta na nakalatag sa sahig. Nang bumangon siya, nakita niya ang mga batang lalaki na nakaupo sa mesa: ang isa ay humihipan ng mainit na sopas nang napakalakas na ang mga splashes ay lumipad sa lahat ng direksyon, ang isa naman ay napuno ang kanyang bibig sa isang lawak na ang kanyang mga pisngi ay namamaga na parang bola, at tinapay. gumuho mula sa kanyang bibig papunta sa mesa.
"Gaano bastos," naisip ni Masha. "Mas gusto kong maupo kasama si Dasha, na nag-imbita sa akin at ngayon ay umiinom ng compote. At pagkatapos ay sumigaw siya, dahil sinimulan ni Dasha na idura ang mga buto hanggang sa natamaan siya sa kanyang noo.
"Nakakahiya ka kumain ng pangit!" - umiiyak na sigaw ni Masha. Ang bawat isa ay nagsimulang sumagot sa kanya ng isang bagay nang sabay-sabay, ngunit imposibleng maunawaan ang anuman, dahil nagsasalita sila nang puno ang kanilang mga bibig.
"Paumanhin," bumuntong-hininga si Masha, "ngunit hindi kanais-nais na umupo sa mesa kasama ka. Mas mabuting umuwi na ako." At umalis na siya.
Tagapagturo: Pangit na kataposan! Ano sa palagay ninyo, ano ang hindi nagustuhan ni Masha?
Sagot ng mga bata.(mga sagot ng mga bata)
Tagapagturo. At ngayon gusto kong tanungin ka ng ilang mga palaisipan na maaaring lumabas sa panahon ng pagkain, at susubukan mong sagutin ang mga ito
Problema 1. Tumunog ang bell at pumunta na kami sa dining room. May mga plato na ng sinigang na semolina sa mesa. Kumuha ng kutsara ang lahat. - Ugh! - biglang sabi ng batang lalaki sa katabing table ng malakas. - Anong kasuklam-suklam na gulo. Kainin mo ang kalokohan na ito, ngunit hindi ko gagawin! Bakit nagkamali ang batang ito?
Ang mga tuntunin ng pag-uugali at pagsasalita ay nagbabawal karaniwang mesa magsalita ng masama tungkol sa pagkain, punahin ang isang ulam at sabihin na sa tingin mo ay hindi ito masarap, upang hindi masira ang gana ng iba. Ang pinakamahalagang bagay ay hindi tayo maaaring maging walang utang na loob sa mga nagpapakain sa atin at nag-aalaga sa atin.
Problema 2. Si Vasya ay sumisinghot, suminghot, sumisipsip ng pagkain kasama ng hangin, sumisinghot.
Sumasagot ang mga bata, kung nahihirapan sila, tumutulong ako sa mga tanong o ako mismo ang nagbibigay ng tamang sagot:
Kailangan mong kumain ng tahimik. Ngumunguya sila at lumulunok ng pagkain para walang makarinig!
Problema 3. Inabot ni Tolya ang mesa para kumuha ng tinapay, inilagay ang kanyang manggas sa compote ni Boris.
Sumasagot ang mga bata, kung nahihirapan sila, tumutulong ako sa mga tanong o ako mismo ang nagbibigay ng tamang sagot:
Kung kailangan mong kumuha ng isang bagay, huwag umabot sa kabila ng mesa, ngunit magalang na hilingin ito.
Tagapagturo. Magaling! Ngayon sinubukan naming maunawaan ang mga sitwasyon na maaaring lumitaw habang kumakain at nagpasya kung paano sila maiiwasan. Ngayon ay maaari mong simulan ang pagtatakda ng talahanayan. Sinabi ng mahusay na siyentipikong Ruso na si Ivan Petrovich Pavlov na "ang normal na pagkain ay pagkain na may gana, pagkain na may kasiyahan." Ito ay nakakamit sa pamamagitan ng masarap at sari-saring pagkain, isang kapaligiran na lumilikha ng magandang kalooban at magandang serving mesa.
Ano ang paglalagay ng mesa?
Mga bata. Ang paglalagay ng mesa ay nangangahulugan ng paghahanda nito para sa pagkain.
Tagapagturo. Ang pangunahing layunin ng setting ng talahanayan ay upang lumikha ng isang tiyak na pagkakasunud-sunod sa talahanayan at ibigay sa lahat ang mga kinakailangang item. Ang pagkakasunud-sunod ng pag-aayos ng mesa ay hindi isang kapritso ng ito o ng maybahay na iyon, ito ay binuo sa paglipas ng mga taon, na idinidikta ng mga kinakailangan sa kalinisan at ang pangangailangan na bigyan ang lahat na nakaupo sa hapag na may pinakamalaking kaginhawahan. Bago natin simulan ang pagtatakda ng talahanayan, tingnan natin ang screen at tingnan malinaw na halimbawa kung ano ang gagawin namin
(video na “Serving Mesa ng Bagong Taon»)
Tagapagturo. Upang matukoy mga kinakailangang bagay Para sa table setting, naghanda ako ng crossword puzzle para sa iyo. Makinig nang mabuti. (mga slide na may crossword puzzle) (Nagpapakita ako ng halimbawa kung paano mag-set ng table)
Tagapagturo. Ito ang batayan ng buong komposisyon ng talahanayan. Ang mga kutsara, napkin, bulaklak ay dapat na kasuwato nito. Ang klasikong materyal para dito ay linen at cotton fabric.
Mga bata. Tablecloth.
Tagapagturo. Walang alinlangan na palamutihan nila ang anumang mesa, ngunit sa panimula ay mahalaga na hindi sila makagambala sa komunikasyon ng mga bisita.
Mga bata. Bulaklak.
Tagapagturo. Kapag nag-aayos ng mesa, inilalagay ito sa plato ng pampagana o sa kanan nito. Ang mga papel ay inilalagay sa isang espesyal na baso.
Mga bata. Napkin.
Tagapagturo. Sa panahon ngayon, ang pagkain ay may iba't ibang hugis at kulay. Upang maihain ito sa mesa, mayroong ilang mga bagay na karaniwang ginagamit. Lahat ng mga ito ay gawa sa porselana, salamin, metal at iba pang materyales.
Mga bata. Mga pinggan.
Tagapagturo. Paano mo matatawag ang kutsilyo, tinidor at kutsara sa isang salita?
Mga bata. Device.
Tagapagturo. Kaya, ulitin natin ito. Upang maitakda ang talahanayan, ano ang kailangan natin?
Mga bata. Tablecloth, napkin, kubyertos, pinggan at bulaklak.
Tagapagturo: Ngayon iminumungkahi kong magtrabaho ka nang mag-isa, at bibigyan kita ng mga pahiwatig.
Praktikal na trabaho. (Reinforcement sa ilalim ng gabay ng isang guro)
Ang mga bata ay nag-aayos ng mesa, nagtatakip ng mantel, napkin, naglatag ng mga kubyertos, mga pinggan at naglalagay ng mga bulaklak.
Tagapagturo: Naayos na namin ang mesa, pero parang may kulang. Girls, tutulungan niyo ba ako? ( Oo) Ngayon ang aming mga batang babae ay magpapakita sa iyo ng isang master class sa natitiklop na napkin
????????????????????????????????????????????????(sa anong anyo)
Tagapagturo: Ngayon ay maaari mong palamutihan ang mesa gamit ang aming mga napkin (maghanda nang maaga). Well, malapit na ang Bagong Taon... Gusto kong magdagdag ng mga elemento ng dekorasyon sa aming mesa. handa na! Ngayon ulitin natin ito muli:
Ano ang etiquette?
Para saan ito?
Ano ang pagtatakda ng mesa?
Anong mga kagamitan sa pagtatakda ng mesa ang alam mo?
Paano kumilos sa mesa?
Tagapagturo. Magaling! Maganda ang ginawa mo ngayon at natutunan mo kung paano maayos na itakda ang talahanayan! Ako ay lubos na nalulugod sa iyo at bilang isang souvenir gusto kong ibigay sa iyo ang magagandang paalala sa etiketa na "Paano kumilos sa mesa."
Alam na alam na ang isang bata ay nabubuo sa pamamagitan ng aktibidad. At kung mas kumpleto at iba-iba ang aktibidad ng isang bata, mas makabuluhan ito para sa bata at tumutugma sa kanyang kalikasan, mas matagumpay ang kanyang pag-unlad. Masinsinang intelektwal, emosyonal at personal na pag-unlad, kagalingan ng bata at katayuang sosyal nauugnay sa mastering ang posisyon ng tagalikha ng mga aktibidad ng mga bata.
Ang pagbuo ng isang indibidwal na landas ng pag-unlad sa pamamagitan ng pagkuha ng mga bagong kasanayan, kakayahan, at mga katangian ng personalidad sa nilikhang sitwasyong panlipunan ng pag-unlad ng isang bata ay ang esensya ng pagbuo ng isang sistema ng mga panandaliang kasanayan sa edukasyon na pinili. Ang aktibidad ng bata ay pinasigla ng kalayaang pumili ng mga aktibidad ayon sa sa kalooban, sa ilalim ng impluwensya ng mga nakaakit ng kanyang atensyon mga materyales sa paglalaro.
Ang gawain ng guro ay mag-organisa ng espasyo ng grupo at gumawa ng mga pagbabago sa kapaligiran ng pag-unlad depende sa mga kaganapan at sitwasyon na nagaganap sa grupo.
Proseso ng pagpili para sa isang bata:
Lumilikha ng emosyonal na kalagayan
Nagtuturo sa iyo na gumawa ng mga pagpipilian
Nagtuturo sa iyo na i-highlight ang mga pinakamahalaga, kawili-wiling mga kaganapan
Nagtuturo sa iyo kung paano magplano ng iyong mga aktibidad
Nagtuturo sa iyo na bumalangkas ng mga paghatol, magbigay ng mga dahilan para sa mga pahayag, at ipagtanggol ang iyong pananaw
Ipinapalagay ng programa ng mga panandaliang kasanayang pang-edukasyon na ang pagtatayo mga aktibidad na pang-edukasyon nangyayari sa batayan indibidwal na katangian bawat bata, kung saan ang bata mismo ay nagiging aktibo sa pagpili ng nilalaman ng kanyang edukasyon, i.e. nagiging paksa ng edukasyon, sa pamamagitan ng pagsuporta sa inisyatiba ng bata sa iba't ibang uri mga aktibidad. Magagawa ng bata na makakuha ng mga bagong kasanayan, kakayahan, at mga katangian ng personalidad na magbibigay-daan sa kanya na bumuo ng isang indibidwal na landas sa pag-unlad.
Ang mga panandaliang kasanayang pang-edukasyon ay nasa format ng mga kursong nakatuon sa kasanayan na naglalayong bumuo ng mga partikular na praktikal na kasanayan sa isang partikular na aktibidad at lumikha ng iyong sariling produkto habang dumadalo sa kurso.
Sa kaibahan sa mga tradisyonal na diskarte, na nakatuon sa paglilipat ng mga hanay ng kaalaman sa mag-aaral, pinili anuman ang kanyang mga interes at pangangailangan, ang mga kasanayan ay nakatuon sa pagbubukas ng mga karagdagang praktikal na pagkakataon para sa mga bata bilang resulta ng pag-master ng mga bagong kasanayan. Ang bawat siklo ng pang-edukasyon gamit ang mga kasanayan ay nagbibigay-daan sa iyo upang malutas ang mga praktikal na problema, tanong at interes na may kaugnayan para sa isang partikular na kategorya ng mga mag-aaral, makamit ang mga tiyak na resulta "dito at ngayon", master ang mga unibersal na teknolohiya para sa paghahanap ng isang katanggap-tanggap na resulta, mga ideya at solusyon sa iba't ibang sitwasyon.
Well, sa personal, nag-aalok ako ng "School of Etiquette" short-term course program.
Lahat ng bagay sa ating buhay ay napapailalim sa ilang mga batas at nangyayari ayon sa ilang mga patakaran. Ang ating pag-uugali at pag-uugali ay napapailalim din sa isang tiyak na hanay ng mga tuntunin - etiquette. Ang kasaysayan ng kagandahang-asal ay nagsimula ng ilang daang taon, ngunit ang kaugnayan nito ay hindi kumukupas, kung ang isang tao ay nag-aangkin na siya ay isang "tao" at isang "nakakulturang tao" na hindi niya magagawa nang walang kaalaman sa kagandahang-asal.
Nagbabago ang panahon, nagiging iba ang ating lipunan, ngunit mga kinakailangan sa kultura, iniharap sa mga miyembro nito, mananatiling may bisa. Sumusunod kami sa mga alituntunin ng komunikasyon sa trabaho at sa bahay; Ang kaalaman sa kagandahang-asal ay tumutulong sa amin na makatanggap ng mga bisita, magbayad ng mga pagbisita, magtakda ng mesa, pumili ng aparador at marami pa. Ang kagandahang-asal, ang katuparan ng lahat ng mga tuntunin nito, ang tumutulong sa atin na manatili mga taong may kultura, gumawa ng magandang impression, gumawa ng mga bagong kakilala at paunlarin ang iyong sarili nang personal.
Pag-unlad ng pamamaraan
Paksa: "Mga panuntunan sa pagtatakda ng talahanayan"
Form: Oras ng klase(workshop) sa ika-3 baitang
May-akda: Sverchkova Natalya Mikhailovna, guro mga pangunahing klase MAOU Lyceum No. 27 ng lungsod ng Ulan-Ude
Edad ng mag-aaral: 9-10 taon (3rd grade)
Bahagi ng programa na ginamit: "Dalawang linggo sa isang kampo ng kalusugan"
Layunin: upang bumuo ng mga kasanayan sa pagtatakda ng talahanayan.
Mga gawain:
Palawakin ang iyong pag-unawa sa etiquette.
Bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon, ang kakayahang aktibong makipag-ugnayan sa mga kapantay upang malutas ang isang problema sa problema.
Linangin ang isang pakiramdam ng paggalang sa iba.
Pagruruta
Mga Yugto ng Mga Nilalaman na Nabuo UUD
Organisasyonal Panimulang pag-uusap: - Guys, papalapit na ang oras ng tanghalian. Ngayon ay kailangan mong itakda at ihain ang mga talahanayan para sa hapunan sa iyong sarili, nang walang tulong ng mga matatanda. Kaya mo ba? (Mga sagot ng mga bata)
Regulatory UUD:
- pagpaplano ng iyong mga aksyon alinsunod sa gawain at mga kondisyon para sa pagpapatupad nito, kasama ang panloob na plano.
2. Pag-update ng kaalaman - Ano ang kailangan mong malaman upang maitakda ang mesa para sa hapunan? (Bilang ng mga kumakain, kanilang edad, mga katangiang pangkalusugan, mga panuntunan sa kaligtasan, menu, mga panuntunan sa pagtatakda ng mesa)
- Suriin natin kung alam mo ang mga patakarang ito?
- Mayroon ka bang ganap na kaalaman sa impormasyong ito?
-Saan ko mahahanap ang impormasyong ito?
- Ano pa ang kailangan upang maayos na maitakda ang mga mesa para sa hapunan? (karanasan, pinggan, napkin, kubyertos, mga panuntunan sa kalinisan, magandang kalooban)
- Ano ang ibig sabihin ng tamang pag-aayos ng talahanayan? - Alalahanin natin ang mga tuntunin sa paglalagay ng mesa. Dapat malinis ang mesa, kamay, pinggan, kagamitan.
2. Ang mga napkin holder ay inilalagay sa gitna ng mesa.
3. Ang mga plato na may tinapay ay inilalagay sa gitnang bahagi ng mesa.
4. Ang mga tasa na may mga platito at kutsarita ay inilalagay sa mesa, pagkatapos ay malalim na mga plato.
5. Mula sa plato sa kanan ay isang kutsilyo (na ang mga ngipin ay nakaharap sa plato), sa tabi nito na may indentation pababa ay isang kutsara, sa kaliwa na ang mga ngipin ay nakataas ay isang tinidor.
- Kami ay nasa duty ngayon.
Tulungan natin si yaya
Maayos at maganda
Ang lahat ng mga talahanayan ay dapat itakda.
Ano ang dapat mong unang i-install?
Maghugas tayo ng kamay ng malinis.
Pagkatapos ay magsusuot tayo ng mga apron,
Simulan natin ang paglalagay ng mga tablecloth.
Magbibigay kami ng mga may hawak ng napkin,
At sa pinaka gitna ng mesa -
Ang tinapay ay mabango, sariwa, masarap,
Ang tinapay ay ang "ulo" ng lahat.
Paikot na sayaw sa paligid ng mga lalagyan ng tinapay
May mga platito na may mga tasa.
Ang mga hawakan ng mga tasa ay "tumingin" sa kanan,
May mga kutsara sa mga platito.
Maglalagay kami ng mga plato para sa lahat,
Mga tinidor, kutsara at kutsilyo.
Maglaan ng oras, isipin kung paano ito ilagay,
At pagkatapos ay ikalat ito.
May kutsilyo sa kanan ng plato,
Ang kutsara ay nasa malapit.
Tumalikod ang kutsilyo mula sa kutsara,
"Tingin sa plato."
Well, sa kaliwa ng plato
Kailangan mong ibaba ang tinidor.
Kapag nagsimula kaming kumain ng "pangalawa"
Ang isang kutsilyo ay magiging kaibigan ng isang tinidor - At ngayon ay itinakda namin ang mga talahanayan para sa hapunan, isinasaalang-alang ang lahat ng mga patakaran at pagkakasunud-sunod ng paghahatid.
Regulatory UUD:
- pag-unawa sa mga alituntunin sa pagkilos na tinukoy ng guro sa bagong materyal na pang-edukasyon sa pakikipagtulungan ng guro;
Cognitive UUD:
- pagbuo ng isang mensahe sa bibig;
- paghahambing at pag-uuri batay sa malayang pagpili mga batayan at pamantayan para sa tinukoy na mga lohikal na operasyon.
Komunikatibong UUD:
mastery ng isang dialogical form ng komunikasyon.
3. Praktikal na gawain - Tandaan lamang na maghugas ng kamay - Naghugas ka na ba ng kamay? Kung gayon,
Ngayon ay maaari na nating itakda ang mesa!
(Praktikal na trabaho)
- Naghugas ka ng kamay, okay?
- Nakaayos na ang mesa - maaari na tayong kumain ng tanghalian!
-Bon appetit! Regulatoryong UUD
- pag-unawa at pagpapanatili ng gawain sa pag-aaral;
Cognitive UUD
- pagbuo ng isang mensahe sa pasalita at nakasulat na anyo;
- pagbuo ng pangangatwiran sa anyo ng pagkonekta ng mga simpleng paghuhusga tungkol sa isang bagay, istraktura nito, mga katangian, mga koneksyon
Komunikatibong UUD
- paggamit ibig sabihin ng pananalita upang malutas ang iba't ibang mga problema sa komunikasyon;
- pagbuo ng isang monologue na pahayag (kabilang ang pagsama nito ng audiovisual na suporta)
4. Reflection - Guys, gumana ba ang lahat ayon sa plano - Ano ang dapat isaalang-alang - Ano ang bago para sa iyo?
- Ano ang dapat mong isipin?
- Ano ang kailangang pagbutihin?
- Anong mga konklusyon ang maaari nating gawin? Regulatoryong UUD
- pag-unawa at pagpapanatili ng gawain sa pag-aaral;
- pagpaplano ng iyong mga aksyon alinsunod sa gawain at mga kondisyon para sa pagpapatupad nito, kasama ang panloob na plano;
- Pag-aampon itinatag na mga tuntunin sa pagpaplano at kontrol ng paraan ng solusyon;
- pagpapatupad ng pangwakas at hakbang-hakbang na kontrol batay sa resulta
Komunikatibong UUD
- paggamit ng pagsasalita ay nangangahulugan upang malutas ang iba't ibang mga gawaing pangkomunikasyon;
- mastery ng isang dialogical na paraan ng komunikasyon, paggamit, bukod sa iba pang mga bagay, ICT tool;
- pagbuo ng iyong sariling opinyon
5. Takdang-Aralin - Guys, sino ang naghahanda ng mesa sa bahay?
- Maaari mo bang makayanan ang gayong gawain sa iyong sarili - Nais ko sa iyo ang kalusugan! Regulatoryong UUD
- pagpapatupad ng pangwakas at hakbang-hakbang na kontrol batay sa resulta.
Cognitive UUD
- pagbuo ng pangangatwiran sa anyo ng pagkonekta ng mga simpleng paghuhusga tungkol sa isang bagay, istraktura nito, mga katangian, mga koneksyon.
Komunikatibong UUD
- pagbuo ng isang monologo na pahayag;
- mastery ng isang dialogical na paraan ng komunikasyon.
![I-bookmark at Ibahagi](http://s7.addthis.com/static/btn/v2/lg-share-en.gif)